Menu

Canon 5D Mark II – సినిమాటోగ్రఫీ విప్లవం

Canon 5D Mark II, సినిమా నిర్మాణ పరంగా  .. సినిమాటోగ్రఫీ పరంగా  ఒక పెద్ద సంచలనమే రేపుతోంది.

పాతతరం, కొత్తతరం తో నిమిత్తం లేకుండా ..దర్శకులు, సినిమాటోగ్రాఫర్ లు ఈ కెమేరా వైపు మొగ్గు చూపుతున్నారు.

మొన్నటికి మొన్న వర్మ గారు తన బ్లాగ్ లో, అతి తక్కువ మంది crew తో Zero budget లో   సినిమా తీసి విడుదల చేస్తాను అని చెప్పుకున్నాడు. ఇలా చెప్పగలిగే  దైర్యం  వొచ్చింది అంటే ఆది కేవలం ప్రస్తుతం అందుబాటులో ఉన్న డిజిటల్ కెమెరాల వల్లే,  ముఖ్యంగా  Canon 5D లాంటి కెమెరాల  వల్లనే అనుకొవొచ్చు. DSLR కెమేరా ఉపయోగించి  ఇప్పటికే దేశం మొత్తం మీద..(ప్రపంచ వ్యాప్తంగా)  ఎన్నో సినిమాలు నిర్మాణం లో ఉన్నాయి.

కొన్ని దశాబ్దాల  క్రితం జార్జ్ ఈష్ట్ మాన్ కోడాక్ ఫొటోగ్రఫీలో ” 35 mm రోల్ ఫిలిం” కెమేరా  తయారు చేసి  “మీరు మీట నొక్కండి, మిగతా మేము చేసిస్తాం” అనే పిలుపుతో   ఫోటోగ్రఫి నీ సామాన్య జనాలకి అందుబాటులోకి తెచ్చాడు, అదో దృశ్య విప్లవం. అప్పటిదాకా ధనిక వర్గానికే పరిమితమై,  ఫోటో అంటే అపురూపం అనుకున్న జనాలు కెమేరా కొనుక్కొని తామే ఫోటోలు తీసి చూసుకున్నారు.ఆల్బంలలో బద్రంగా దాచుకున్నారు.

అలాగే VHS రాక  videography లో ఓ పెద్ద విప్లవం. VHS అన్ని తరగతుల జనావసరాలు తీరిస్తే ,  Hi8, మినీ DV ఫార్మటుల  రాకతో   కాం కార్డర్ కొనుక్కొని  ఎవరికీ వాళ్ళు వీడియోగ్రఫీ   చేయటం మొదలు పెట్టారు.

అయితే ఫిలిం మీద తీసిన ఫొటోగ్రాఫ్ ఎలా వొస్తుంది ?  అనేది అందరికీ అంతుబట్టక,. ఫోటోగ్రఫి మీద  ఏమాత్రం అవగాహన లేకుడా తీయటంవల్ల తద్వారా ఫిలిం కి ,  ప్రింట్ లకీ ఎంతో డబ్బువృధా అయ్యేది.  కాని  పదేళ్ళ క్రితం నుండి అందుబాటులోకి వచ్చిన డిజిటల్ టెక్నాలజీ ఫోటోగ్రఫి…వీడియోగ్రఫీ ..రూపు రేఖలే మార్చేసింది.  దీంతో తాము తీసిన ఫోటో ఎలా వొచ్చింది అన్నది ఎప్పటికప్పుడు చూసుకో వీలుకలిగి  వృధా ఖర్చు తగ్గింది. ఇంకోవైపు కంప్యూటర్ అందుబాటులో ఉండటం తో   ఎంతో అవసరం అయితే తప్ప,  తీసిన ప్రతీది ప్రింట్ వేయించు కోవటం మానేశారు.అంతే కాక photo editing చాలా సులభతరం అయ్యింది.  డిజిటల్ కెమేరాలతో అందరూ  ఫోటోలు , వీడియో క్లిప్స్ తీసుకొని , కంప్యూటర్ లో చూసుకొని  తృప్తి  పడ్డారు.

డిజిటల్ SLR విషయంలో professioanals కొంత నిరుత్సాహ పడ్డిన మాట వాస్తవం.   కొన్ని విషయాలలో డిజిటల్ సెన్సార్ ఫిలిం కి సరితూగదనీ, ఫోటోగ్రఫి ఒక కళ గా కనుమరుగయ్యే అవకాశం ఉందనీ మొదట్లో  గగ్గోలు పడినా  work flow   సులువు మరియు వేగవంతం అయ్యి  ఖర్చు సగానికి సగం తగ్గి  పని వేగం పెరగటం తో డిజిటల్ కి ఆహ్వానించక తప్పలేదు. మార్కెట్టు కూడ స్పీడ్ కి అలవాటు పడి చిత్రం లోని చిన్న లోపాలను చూసి చూడక  సరిపెట్టుకుంది .

ఇక సినిమాటోగ్రఫీ విషయానికి వొస్తే Arriflex D-20/21,, Dalsa Origin,,F-23 (SonyCineAlta) ,F-35 (SonyCineAlta), Panavision Genesis,Thomson Viper FilmStream, Vision Research Phantom65 , Vision Research PhantomHD , Arriflex Alexa లాంటి కెమెరాలు నిన్నటి వరకు డిజిటల్ సినిమాటోగ్రఫీ ని  నిర్దేశించాయి.

అలాంటి సమయం లో ప్రస్తుతం వస్తున్న High End  DSLR కెమెరాలు ఇటు ప్రొఫెషనల్ స్టిల్ ఫోటోగ్రఫి టో పాటు మంచి క్వాలిటీ గల వీడియో చిత్రీకరణ ని సాధ్యంచేయటం తో  సినిమాటోగ్రఫీ లో ఒక పెద్ద విప్లవమే వచ్చేసింది.ముఖ్యంగా  Canon 5D మార్క్ 2 కెమేరా ఒక దుమారం రేపుతోంది. ఇవి పైన పేర్కొన్న డిజిటల్ సినిమాటోగ్రఫీ కేమేరాలకి సరితూగగల వీడియో చిత్రీకరణని అందిస్తుండటం తో ఒక్కసారి గా సినీమేధావుల , సినిమాటోగ్రాఫర్ల దృష్టి అటు మళ్ళింది.

ఫిలిం సినిమాటోగ్రఫీ కెమేరా కోటి  రూపాయలకి మించి ఉంటే.. RED మరియు ఇతర  కెమేరాలు   ముప్పై లక్షల పై మాటే. DSLR విలువ 2 లక్షల్లోపే.. (ఇతర  పరికరాలు అదనం)

ఎంత వ్యత్యాసం ?

అయితే గుర్తుంచుకోవలసిన విషయం ఏంటంటే   సినిమాటోగ్రఫీ మొత్తం కెమేరా మీద ఆధారపడి లేదు. కెమేరా కేవలం దృశ్యాని రికార్డ్ చేయగల సాధనం మాత్రమే. ఎంత అధునాతన కారు ఉన్నా.. నడపటం సరిగ్గా రాకపోతే ఏం లాభం ? అలాగే  ఎంత డిజిటల్ కెమేరా చేతిలో ఉన్నా దృశ్య రసాత్మకత ని అర్థం చేసుకోకుండా చిత్రీకరణ చేస్తే వ్యర్థమే. options ఎక్కువైతే ఎంపిక కష్టం. సాంకేతికత ఎక్కువైతే వొచ్చే చిక్కులు కూడ ఎక్కువే.

కాని ఈ DSLR సినిమా నిర్మాణ వ్యయాన్ని తగ్గించి,  నవ దర్శకులకు అందుబాటులో ఉండి, ప్రయోగాత్మక చిత్రాలకు తెర తీయనుంది  అనేది సుస్పష్టం.

ఈ సందర్భంగా  అర్థవంత  ప్రయోగాత్మక సినిమాలు రావాలని ఆహిద్దాం.

– చక్రధర్

chakrinet @gmail.com

9 Comments
 1. శంకర్ February 3, 2011 /
  • kondaveeti nani March 31, 2011 /
   • kondaveeti nani March 31, 2011 /
 2. chakradhar February 5, 2011 /
 3. cinetara February 11, 2011 /
 4. అబ్రకదబ్ర February 12, 2011 /
  • chakradhar February 12, 2011 /
   • kondaveeti nani March 31, 2011 /
 5. కమల్ April 1, 2011 /