వినాయకుడు-స్క్రిప్ట్ చదువుతారా?

గత సంవత్సరం తెలుగులో వచ్చిన అతి కొద్ది మంచి సినిమాల్లో వినాయకుడు ఒకటి. ఈ సినిమా గురించి నవతరంగంలో ఒక సమీక్షతో పాటు ఈ చిత్ర దర్శకునడు సాయికిరణ్ అడివి తో ముఖాముఖిని రెండు భాగాలుగా ప్రచురించాము. ఇప్పుడు ఈ సినిమాయొక్క స్క్రిప్టుని నవతరంగంలో అందిస్తున్నామని తెలియచేయుటకు సంతోషిస్తున్నాము.

అడగ్గానే కాదనకుండా స్క్రిప్టు అందించిన సాయికిరణ్ గారికి, ఈ ప్రయత్నంలో సహాయం చేసిన కత్తి మహేశ్ కుమారికి ధన్యవాదాలు. వీలైతే రాబోయే రోజుల్లో ఇలాంటి మరిన్ని ప్రయత్నాలు చెయ్యాలని ఉంది. ఈ ప్రయత్నంలో మీరేమైనా సహాయం చెయ్యగలిగితే navatarangam at gmail dot com కి మైల్ చెయ్యగలరు.

గమనిక:ఈ స్క్రిప్టు scribd.com లో హోస్ట్ చెయ్యబడిఉంది. కాబట్టి scribd.com బ్లాక్ చేసిన చోట ఈ స్క్రిప్టు చదవలేకపోవచ్చు. ఒక వేళ మీరు ఇలాంటి ఇబ్బంది ఎదుర్కొంటుంటే ఈ స్క్రీన్ ప్లే pdf ఫైల్ గా డౌన్ లోడ్ చేసుకోవచ్చు. ఈ అవకాశం ప్రకామ్య సభ్యులకు మాత్రమే.

అలాగే మీరు ఈ స్క్రిప్ట్ చూసినప్పుడు ఒక విషయం గమనిస్తారు. ఇది తెలుగు స్క్రిప్ట్ అయినప్పటికీ ఆంగ్లంలో వ్రాసి ఉంది ఇది. అంటే ఆంగ్లం కూడా  తెలుగుని ఇంగ్లీషులో రాయడం. ఇది ఫైనల్ డ్రాఫ్ట్ సాఫ్ట్ వేర్ ఉపయోగించడం వల్ల జరిగుండొచ్చు. ఎందుకంటే ఫైనల్ డ్రాఫ్ట్ లో ప్రస్తుతానికి యూనికోడ్ సపోర్ట్ లేదు. అయితే ఇక్కడ ఒక ముఖ్యమైన విషయం చెప్పుకోవాలి. ఫైనల్ డ్రాఫ్ట్ చాలా రోజులుగా ప్రపంచం మొత్తం ఉపయోగిస్తున్న స్క్రిప్ట్ రైటింగ్ సాఫ్ట్ వేర్. అయితే కొన్నాళ్ళ క్రితం celtx అనే ఒక సాఫ్ట్ వేర్ విడుదలయింది. ఇది ఫైనల్ డ్రాఫ్ట్ లాగానే స్క్రిప్ట్ రైటింగ్ కి ఉపయోగించవచ్చు. ఇందులో అయితే హాయిగా తెలుగులోనే రాసుకోవచ్చు. అంతే కాకుండా మొత్తం సినిమా ప్రీ ప్రొడక్షన్ లో చెయ్యాల్సిన పనులన్నింటికీ(స్టోరీ బోర్డ్, షెడ్యూలింగ్, బడ్జట్) కూడా ఇది ఉపయోగపడుతుంది. ఇంకా ముఖ్యమైన విషయం ఏంటంటే ఇది ఓపెన్ సోర్స్ సాఫ్ట్ వేర్ కాబట్టి ఉచితం కూడా. celtx సాఫ్ట్ వేర్ ఎక్కడ దొరుకుతుందో, ఎలా వినియోగించాలో తెలియచేస్తూ నవతరంగం సభ్యుడు శంకర్ ప్రచురించిన ఈ వ్యాసంలో మరిన్ని విషయాలు తెలుసుకోవచ్చు.

—నవతరంగం

19 Comments

19 Comments

 1. చందు

  January 5, 2009 at 3:54 am

  తెలుగు చిత్రరంగం దాదాపు మరిచిపోతున్న ‘స్క్రిప్ట్’ పకడ్బందీగా తయారు చేసుకుని చక్కని సినిమా తీసిన దర్శకుడు అభినందనీయుడు. ఒక సారి ఒక మితృడు ” మొదటి సినిమా కోసం ఎన్నో ఏళ్ళు కష్టపడి ఎన్నో స్క్రిప్ట్స్ రాసుకుంటారు, తమ జీవిత ధ్యేయంగా ఆ సినిమా తీస్తారు. ఆ తర్వాత వెల్లువలా వచ్చే అవకాశలను కాదనలేక మూస పద్దతిలో సినిమాలు తీయడం మొదలు పెడతారు. అపుడు కనీసం ‘స్క్రిప్ట్’ అన్న పదం వాళ్ళకు గుర్తు ఉంటుందో లేదో” అన్నాడు. సాయికిరణ్ అడివి అలా కాకుండా పదేసి వర్షన్స్ ఉన్న స్క్రిప్ట్ (పర్ఫెక్షన్ కోసం!) రాసుకున్న తర్వాతే మరొక సినిమా మొదలు పెడతాడు అని ఆశిద్దాం,

  అన్నట్టు గాడ్‌ఫాదర్ సినిమా కోసం కొప్పాలా తయారు చేసుకున్న నోట్స్: http://www.youtube.com/watch?v=EPLAnJ8Xozk

 2. అసంఖ్య

  January 5, 2009 at 5:15 am

  wow

 3. Jonathan

  January 5, 2009 at 9:40 am

  thank you very much navatarangam

 4. Jonathan

  January 5, 2009 at 9:42 am

  link is not working…please check that..

 5. Jonathan

  January 5, 2009 at 9:46 am

  Yea i got, thanks…

 6. shree

  January 5, 2009 at 11:37 am

  thats great….now let us translate it into telugu…count me in…

 7. hi jonathan,send me a blank mail to devarapalli.rajendra kumar
  @
  gmail.
  com

 8. wb

  January 5, 2009 at 12:55 pm

  కొత్త సంవత్సరం మొదలై వారమయినా కాలేదు … ప్రకామ్య ఒహటి, వినాయకుడు స్క్రీన్ ప్లే మరోటి … నవతరంగం అప్పుడే మరో రెండు మెట్లు ఎక్కేసింది. వెంకటు, శభాషులు!!

 9. మేడేపల్లి శేషు

  January 5, 2009 at 1:07 pm

  ‘నవతరంగం’ తరఫున మంచి ప్రయత్నం. మొత్తం 181 పేజీలు ఉంది. స్క్రిప్టులో తెలుగు లిపి ఇంగ్లీషులో వాడారు కాబట్టి వేగంగా చదవటానికి కొంచెం ఇబ్బంది అవుతోంది. సినిమా నేను చూడలేదనుకోండి. వచ్చే నెల మా ఊరు వెళుతున్నాను. అప్పటివరకూ ఉంటే చూస్తాను.

 10. ప్రదీప్

  January 5, 2009 at 7:02 pm

  సినిమా చాలా బావుంది. ఇంత పక్కాగా స్క్రీన్‌ప్లే రాసుకుంటారని నాకు తెలీదు. స్క్రిప్ట్ ఐతే అదిరింది. 🙂 ముందు, ఇది అందించినందుకు నవతరంగంకు నెనర్లు. Thank you so much. 🙂

 11. Srinivas

  January 5, 2009 at 8:27 pm

  navatarangam సినిమా దర్శకులు కావాలన్న ఉత్సాహం ఉన్న వాళ్లకి ఎంతగానో helpful గా ఉంటోంది. పాఠకులకి Screenplay అందించాలని మీరు చేసిన ప్రయత్నం నిజంగా ఆభినందనీయం. దానికి సహృదయంతో స్పందించి script ని ఇచ్చిన సాయికిరణ్ గారికి వేల ధన్యవాదాలు.

 12. raghurichards

  January 5, 2009 at 8:59 pm

  “నవతరంగం” ప్రయత్నం అభినందనీయం. అసలు సినిమా script అంటే ఏంటీ, ఎలా ఉంటుందో తెలుసు కొవాలనే ఔత్సాహికులకు “నవతరంగం” అందించిన గొప్పవరం.

  మన తెలుగు సినిమా నవవిప్లవానికి ఇదే నాంది కావాలని మనస్ఫూర్తిగా కోరుకుంటూ, ముఖ్యంగా పెద్ద మనసుతో తను ఎంతో కష్టపడి రాసుకున్నscript మన నవతరంగం పాఠకులతొ share చేసుకున్న సాయికిరణ్ గారికి, అమూల్యమైన సలహాఇచ్చి ప్రొత్సాహించిన వెంకట్ గారికి, అంతే ఉత్సాహంతో అమలు పరచిన మహేష్ గారికి కృతజ్ఞాభివందనాలు.

 13. నరేష్

  January 6, 2009 at 3:24 pm

  డౌన్లోడ్ పై క్లిక్ చేస్తుంటే “No Files Found” అని వస్తుంది.

 14. శంకర్

  January 6, 2009 at 4:24 pm

  @naresh
  First login to prakhamya and then open the link. it should work then

 15. నరేష్

  January 6, 2009 at 5:00 pm

  @శంకర్
  Hey thanks I got it.

 16. satish

  June 2, 2012 at 10:35 pm

  script link click cheshtunte error vasthondhi evaraina help cheyandi bayyaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

 17. harsha

  July 14, 2012 at 9:30 pm

  i have intrest in script so please explainj about that how to write script

 18. kiran

  December 6, 2012 at 3:29 pm

  chala super . ilanti film e rojulo thiyadam chala great n intha baga script vundatam chudatam 1st ela makosam andinchinanduku thanque sir.

 19. mvinaykumar

  May 14, 2015 at 9:02 pm

  సర్ ప్రస్తానం స్క్రిప్ట్ కావాలి.

 20. mvinaykumar

  May 14, 2015 at 9:04 pm

  సర్ ప్రస్తానం స్క్రిప్ట్ కావాలి.

Leave a Reply

Subscribe to Navatarangam via Email

Enter your email address to subscribe to this blog and receive notifications of new posts by email.

Join 24 other subscribers

Copyright © 2015 నవతరంగం. Love For Cinema, powered by Venkat Siddareddy.

To Top
Menu Title